Điểm chính cần nắm
- Xử lý khí thải nhà máy cao su phải tách thành hai bài toán hoàn toàn khác nhau: trạm chế biến mủ (NH₃, H₂S, mercaptan, độ ẩm cao) và xưởng sản xuất sản phẩm – lưu hóa (CS₂, dung môi, bụi carbon đen, khí nóng).
- QCVN 19:2024/BTNMT chỉ điểm danh ngành cao su đúng một lần, và lần đó nằm ở thông số TVOC – không phải ở H₂S, mercaptan hay amoniac.
- Vì vậy TVOC là chỉ tiêu bị ràng buộc chặt nhất, còn mùi hôi – thứ khiến hàng xóm phản ánh – lại không phải một thông số trong quy chuẩn.
- Ba ví dụ tính dưới đây bám đúng thứ tự: tính lưu lượng, nhiệt độ và tải ô nhiễm trước, chọn thiết bị sau; cuối cùng khép vòng bằng trở lực và công suất quạt.
Tác giả: Bofandeng · Kiểm duyệt kỹ thuật: Bộ phận Kỹ thuật Xicheng Việt Nam
Xử lý khí thải nhà máy cao su khác gì nhà máy khác ở đâu
Cụm từ “nhà máy cao su” gộp chung hai loại cơ sở có dòng khí thải gần như không liên quan tới nhau. Một bên là trạm chế biến mủ – nơi mủ nước từ vườn được bảo quản bằng amoniac, đông tụ bằng axit formic rồi cán sấy thành mủ tờ hoặc mủ khối. Bên kia là xưởng sản xuất sản phẩm cao su – nơi cao su khô được hỗn luyện với lưu huỳnh, chất tăng tốc, than carbon đen rồi lưu hóa ở nhiệt độ 140–160 °C. Vì nguyên liệu, nhiệt độ và hóa chất khác nhau, nên ô nhiễm sinh ra cũng khác nhau về bản chất chứ không chỉ khác về nồng độ.
Sai lầm phổ biến nhất khi đặt hàng một hệ thống xử lý khí thải nhà máy cao su là lấy một bản thiết kế của trạm chế biến áp cho xưởng sản phẩm, hoặc ngược lại. Một tháp rửa ướt xử lý tốt amoniac và H₂S của mủ nước sẽ gần như không giữ được dung môi hữu cơ của keo dán trong xưởng lưu hóa. Đây là điểm khởi đầu bắt buộc: trước khi tính bất kỳ thông số nào, phải xác định cơ sở đang thuộc loại hình nào, hoặc có cả hai.
Hai loại nhà máy cao su, hai thành phần khí thải hoàn toàn khác nhau
Trạm chế biến mủ cao su có ba nguồn phát thải chính. Thứ nhất là khu tiếp nhận và bảo quản mủ nước – nơi amoniac dùng để chống đông vón bay hơi, tạo mùi khai nồng đặc trưng. Thứ hai là khu đông tụ và cán – nơi axit formic, axit axetic phản ứng với mủ và cuốn theo hơi axit hữu cơ. Thứ ba là khu sấy mủ ở 60–110 °C, nơi phần amoniac còn lại và các hợp chất lưu huỳnh bị đẩy ra theo hơi nước. Các hợp chất gây mùi đặc trưng của nhóm này là amoniac (NH₃), hydro sunphua (H₂S) và các mercaptan – hợp chất lưu huỳnh có ngưỡng cảm nhận cực thấp.
Xưởng sản xuất sản phẩm cao su có danh sách ô nhiễm khác hẳn. Công đoạn hỗn luyện và nghiền carbon đen thải bụi mịn. Công đoạn tráng keo, dán hơi và dùng dung môi thải hơi hợp chất hữu cơ dễ bay hơi. Công đoạn lưu hóa bằng lưu huỳnh thải H₂S và carbon đisunphua (CS₂) từ phản ứng giữa lưu huỳnh và cao su. Dòng khí của xưởng này nóng (140–160 °C tại lò lưu hóa), khô, và có tải VOC cao hơn nhiều so với trạm chế biến mủ. Hai nhóm chất ô nhiễm khác nhau dẫn tới hai chuỗi xử lý khác nhau – đây là lý do bài viết tách ví dụ tính theo đúng hai loại hình này.
Vì sao “mùi cao su” không phải một thông số trong QCVN 19:2024
Nhiều chủ cơ sở bối rối khi kết quả quan trắc khí thải đều đạt ngưỡng quy định, nhưng hàng xóm vẫn phản ánh mùi hôi. Nguyên nhân nằm ở chỗ QCVN 19:2024/BTNMT quy định giới hạn theo từng thông số ô nhiễm cụ thể – amoniac, hydro sunphua, mercaptan, tổng hợp chất hữu cơ dễ bay hơi, bụi – chứ không có thông số nào là “mùi”. Một dòng khí có thể đạt mọi ngưỡng quy định mà vẫn gây mùi, bởi ngưỡng cảm nhận của mũi người thấp hơn ngưỡng pháp lý cho phép rất nhiều lần.
Lấy hydro sunphua làm ví dụ. Giới hạn cho cơ sở không thuộc vùng bảo vệ nghiêm ngặt hay vùng hạn chế phát thải (Cột C) là 8 mg/Nm³. Trong khi đó, ngưỡng mùi thấp nhất được ghi nhận cho H₂S trong cơ sở dữ liệu PubChem chỉ khoảng 0,001 ppm, tương đương khoảng 1,4 microgam trên mét khối ở điều kiện tiêu chuẩn – thấp hơn giới hạn pháp lý hàng nghìn lần. Kiểm soát mùi vì thế là một bài toán thiết kế riêng, không phải một dòng trong giấy phép môi trường.
QCVN 19:2024 chỉ điểm danh “cao su” đúng một lần — ở thông số TVOC
Khi tra toàn văn QCVN 19:2024/BTNMT, cụm từ “cao su” xuất hiện duy nhất trong một dòng của Bảng 1: “Thiết bị trong sản xuất cao su tự nhiên hoặc cao su tổng hợp”. Dòng này nằm dưới thông số số 9 – Hợp chất hữu cơ dễ bay hơi, tính theo TVOC, gồm sáu cấu tử Benzen, Toluen, Etylbenzen, Xylen, Etyl Axetat và Butyl Axetat. Giới hạn tương ứng là 80 mg/Nm³ ở Cột A, 100 mg/Nm³ ở Cột B và 150 mg/Nm³ ở Cột C.
Điều này có hai hệ quả thực tế. Thứ nhất, đây là ngành được quy chuẩn đối xử tương đối thoáng: giới hạn TVOC 80–150 mg/Nm³ cao hơn nhiều so với nhóm thiết bị sơn phủ bề mặt (50–100 mg/Nm³) hay lò đốt chất thải (30–50 mg/Nm³). Thứ hai, các thông số còn lại – amoniac, H₂S, mercaptan, CS₂, bụi – không có dòng riêng cho cao su, nên phải tra ở các dòng bao trùm, thường là “Các thiết bị xả thải khác”. Cách tra này quyết định toàn bộ phần đối chiếu ngưỡng ở các ví dụ tính phía dưới, và cũng là lý do nhiều hồ sơ môi trường của ngành cao su bị trả lại vì tra sai dòng.
Năm thông số phải tính cho một hệ thống xử lý khí thải nhà máy cao su
Một bản tính đủ để chào giá và đủ để chịu trách nhiệm kỹ thuật cho một hệ thống xử lý khí thải nhà máy cao su cần năm nhóm thông số. Năm nhóm này không thay thế bản vẽ, nhưng thiếu bất kỳ nhóm nào thì hệ thống gần như chắc chắn hoặc không đạt ngưỡng, hoặc đạt nhưng đội vốn vận hành. Thứ tự trình bày dưới đây cũng là thứ tự nên hỏi khách hàng.
Thông số 1 — Lưu lượng khí thải theo số chụp hút và công suất chế biến
Lưu lượng dùng cho xử lý khí thải nhà máy cao su không lấy theo công suất thiết bị mà lấy theo số điểm phát thải được chụp hút và tốc độ hút tại miệng chụp. Với trạm chế biến mủ, các điểm cần hút thường gồm bể tiếp nhận, máy cán, máy sấy và khu trộn axit. Với xưởng sản phẩm, các điểm là máy hỗn luyện, máy tráng keo và cửa lò lưu hóa. Mỗi miệng chụp có lưu lượng hút riêng; tổng lưu lượng hệ thống là tổng các nhánh cộng thêm phần dự phòng cho rò rỉ đường ống, thường lấy 10–15 %.
Một điểm dễ bị bỏ qua: lưu lượng phải tính ở điều kiện thực tại vị trí đặt thiết bị, không phải ở điều kiện tiêu chuẩn. Quạt, đường ống và tiết diện tháp đều làm việc với lưu lượng thực. Việc quy đổi về Nm³ chỉ dùng để đối chiếu ngưỡng quy chuẩn. Nếu lẫn hai loại lưu lượng này, kích thước tháp sẽ sai ngay từ bước đầu.
Thông số 2 — Nhiệt độ dòng khí: mủ mới cán và lò lưu hóa
Nhiệt độ quyết định vật liệu và có cần công đoạn làm nguội hay không. Khí thải khu chế biến mủ thường chỉ 35–45 °C – dễ xử lý, thậm chí cần giữ ấm để tránh ngưng tụ. Ngược lại, khí thải từ lò lưu hóa và máy sấy cao su có thể lên 140–160 °C, vượt xa giới hạn chịu nhiệt của nhựa PP và PVC thông dụng (khoảng 80–90 °C liên tục). Với dòng nóng, bắt buộc phải có công đoạn làm nguội – bằng pha loãng không khí, bằng trao đổi nhiệt, hoặc bằng phun nước làm mát – trước khi khí vào thiết bị nhựa.
Ngoài giới hạn vật liệu, nhiệt độ còn quyết định hiệu quả hấp phụ. Than hoạt tính hấp phụ tốt ở nhiệt độ thấp; khi dòng khí vượt khoảng 45–50 °C, dung lượng làm việc giảm rõ rệt và thời gian thay vật liệu ngắn lại. Vì vậy với dòng khí nóng, thứ tự đúng luôn là làm nguội trước, rồi mới tách bụi, và chỉ sau đó mới vào tầng hấp phụ.
Thông số 3 — Nồng độ H₂S, NH₃, mercaptan và TVOC đầu vào
Đây là nhóm thông số quyết định chọn công nghệ, và cũng là nhóm khó có số liệu nhất nếu cơ sở chưa từng quan trắc. Với trạm chế biến mủ, ba chỉ tiêu cần có là amoniac, hydro sunphua và mercaptan. Với xưởng sản phẩm, ba chỉ tiêu cần có là TVOC, carbon đisunphua và bụi. Nếu không có số đo, có thể lấy mẫu và phân tích tại miệng chụp hút trước khi thiết kế; chi phí lấy mẫu một lần luôn rẻ hơn chi phí làm lại tháp.
Cần phân biệt nồng độ trung bình và nồng độ đỉnh. Với lưu hóa theo mẻ, cửa lò mở theo chu kỳ nên nồng độ có thể vọt lên vài lần giá trị trung bình trong vài phút. Nếu thiết kế theo giá trị trung bình, hệ thống sẽ không đạt trong đúng khoảng thời gian phát thải mạnh nhất – tức là khoảng thời gian bị phản ánh. Nguyên tắc an toàn là lấy nồng độ đỉnh làm giá trị thiết kế cho tầng hấp phụ, và lấy nồng độ trung bình cho tính toán hóa chất tiêu thụ.
Thông số 4 — Độ ẩm và hạt lơ lửng: quyết định dùng tháp ướt hay hấp phụ khô
Độ ẩm là ranh giới giữa hai họ công nghệ. Dòng khí từ chế biến mủ gần như bão hòa hơi nước – đây là môi trường lý tưởng cho tháp hấp thụ ướt, nơi amoniac và H₂S tan vào dung dịch. Nhưng chính độ ẩm đó lại phá hỏng than hoạt tính: hơi nước cạnh tranh vị trí hấp phụ với phân tử mùi, làm dung lượng làm việc giảm mạnh. Vì vậy nếu dòng mủ cần tầng than hoạt tính phía sau, phải có thiết bị tách giọt và sấy khô trước, hoặc chấp nhận thời gian thay vật liệu rất ngắn.
Hạt lơ lửng là ranh giới thứ hai. Bụi carbon đen trong xưởng sản phẩm sẽ bịt kín lớp than hoạt tính và lớp đệm của tháp chỉ sau vài tuần nếu không tách trước. Thứ tự bắt buộc là tách hạt thô bằng cyclone, tách hạt mịn bằng túi vải hoặc lọc tĩnh điện, rồi mới tới tầng hấp phụ hoặc hấp thụ. Bỏ qua bước tách bụi là nguyên nhân phổ biến nhất khiến hệ thống mất hiệu suất sau vài tháng dù mới lắp.
Thông số 5 — Chu kỳ mùa cạo mủ / mùa lưu hóa và số giờ chạy
Ngành cao su có tính mùa rõ rệt. Trạm chế biến mủ chạy theo vụ cạo mủ, có tháng cao điểm và tháng gần như nghỉ. Xưởng sản phẩm chạy theo đơn hàng, có giai đoạn chạy nhiều ca và có giai đoạn chỉ chạy một ca. Số giờ chạy mỗi năm quyết định trực tiếp lượng hóa chất tiêu thụ, lượng than hoạt tính phải thay và chi phí vận hành – chứ không ảnh hưởng đến kích thước thiết bị.
Hai hệ quả thực tế. Thứ nhất, với cơ sở chạy ít giờ, việc đầu tư một hệ thống đắt tiền hiệu suất cao có thể không kinh tế bằng một hệ thống đơn giản chạy đúng các giờ phát thải. Thứ hai, số giờ chạy là cơ sở để xác định tần suất quan trắc và nghĩa vụ quan trắc tự động, liên tục theo quy định về bảo vệ môi trường – đây là nội dung được xét riêng, không nằm trong quy chuẩn khí thải. Phần này sẽ được nêu lại ở mục quy tắc thiết kế có dẫn nguồn.
Ví dụ tính 1 — trạm chế biến mủ cao su 30 tấn mủ/ngày
Đề bài
Một trạm chế biến mủ cao su công suất 30 tấn mủ nước mỗi ngày, làm việc 8 giờ mỗi ngày và khoảng 250 ngày mỗi năm. Trạm có bốn điểm phát thải: bể tiếp nhận mủ, khu đông tụ và trộn axit, máy cán, và máy sấy mủ. Mỗi điểm được chụp hút riêng với lưu lượng 2.500 m³/h. Nhiệt độ dòng khí tại miệng chụp 40 °C. Kết quả lấy mẫu một lần cho nồng độ đầu vào như sau: amoniac 50 mg/Nm³, hydro sunphua 12 mg/Nm³, metyl mercaptan 5 mg/Nm³. Độ ẩm tương đối trên 90 %. Đây là cơ sở không nằm trong vùng bảo vệ nghiêm ngặt và cũng không thuộc vùng hạn chế phát thải, nên áp dụng Cột C của QCVN 19:2024/BTNMT.
Bước 1 — Lưu lượng khí và nhiệt độ tại chụp hút
Tổng lưu lượng hút tại bốn chụp là 4 × 2.500 = 10.000 m³/h. Cộng thêm 10 % dự phòng cho rò rỉ đường ống và tổn thất tại van gió, lưu lượng thiết kế là 11.000 m³/h ở điều kiện thực. Nhiệt độ 40 °C nằm trong vùng làm việc an toàn của nhựa PP và PVC, nên dòng khí này chưa cần công đoạn làm nguội. Ngược lại, độ ẩm trên 90 % là đặc điểm phải nhớ khi chọn tầng phía sau: tháp hấp thụ ướt rất phù hợp, nhưng than hoạt tính thì phải đặt sau thiết bị tách giọt.
Bước 2 — Tải amoniac, hydro sunphua và mercaptan
Tải ô nhiễm mỗi giờ bằng lưu lượng nhân nồng độ. Với amoniac: 50 mg/m³ × 11.000 m³/h = 550.000 mg/h, tức 0,55 kg/h. Với hydro sunphua: 12 × 11.000 = 132.000 mg/h, tức 0,132 kg/h. Với metyl mercaptan: 5 × 11.000 = 55.000 mg/h, tức 0,055 kg/h. Quy ra một ngày làm việc 8 giờ, trạm thải khoảng 4,4 kg amoniac, 1,06 kg hydro sunphua và 0,44 kg mercaptan.
Ba con số này có vai trò khác nhau trong thiết kế. Amoniac quyết định lượng nước rửa và số tầng hấp thụ, vì amoniac tan rất tốt trong nước. Hydro sunphua quyết định lượng xút tiêu thụ, vì phải trung hòa bằng kiềm chứ nước không giữ được. Mercaptan tuy tải nhỏ nhưng lại là chất gây mùi chính, nên cần tầng oxy hóa bằng hypoclorit hoặc tầng hấp phụ đánh bóng phía sau.
Bước 3 — Chọn tháp hấp thụ và lưu lượng dung dịch
Với dòng khí ẩm và hai nhóm chất có tính chất ngược nhau, cấu hình hợp lý là tháp hấp thụ hai tầng. Tầng một dùng nước tuần hoàn để hấp thụ amoniac; tầng hai dùng dung dịch xút, có thể pha thêm hypoclorit natri (NaClO) để oxy hóa mercaptan. Tỉ lệ lỏng trên khí được chọn trong khoảng 2,5 L/m³ – một giá trị điển hình theo kinh nghiệm thiết kế cho tháp đệm xử lý khí tan tốt, cần kiểm chứng bằng thử nghiệm nếu khách hàng yêu cầu cam kết hiệu suất.
Với tỉ lệ 2,5 L/m³, lưu lượng dung dịch tuần hoàn là 11.000 × 2,5 = 27.500 L/h, tức 27,5 m³/h cho mỗi tầng bơm. Lượng xút tiêu thụ tính theo phản ứng trung hòa hydro sunphua: 0,132 kg/h chia cho khối lượng mol 34 g/mol được 3,88 mol/h, nhân hệ số 2 theo phương trình phản ứng được 7,76 mol xút mỗi giờ, tương đương 0,31 kg xút nguyên chất mỗi giờ. Chạy 8 giờ mỗi ngày, trạm tiêu thụ khoảng 2,5 kg xút nguyên chất mỗi ngày; nếu dùng dung dịch xút 32 % thì tương đương khoảng 7,8 kg dung dịch mỗi ngày. Đây là con số nhỏ, phù hợp với một trạm quy mô vừa.
Bước 4 — Tầng hấp phụ than hoạt tính phía sau
Vì mercaptan có ngưỡng mùi rất thấp, kể cả khi nồng độ đã đạt ngưỡng quy chuẩn thì mùi vẫn có thể còn cảm nhận được. Một tầng than hoạt tính đặt sau tháp hấp thụ giúp đánh bóng phần mùi còn lại. Điều kiện bắt buộc là phải có thiết bị tách giọt ngay sau tháp, vì dòng khí ở đây đã gần bão hòa hơi nước và than hoạt tính mất dung lượng rất nhanh khi gặp ẩm.
Tải chất hữu cơ của dòng mủ vốn thấp, nên tầng than hoạt tính chủ yếu làm nhiệm vụ đánh bóng chứ không phải tầng xử lý chính. Hệ quả là khối lượng than cần dùng nhỏ và thời gian thay vật liệu dài hơn nhiều so với xưởng sản phẩm – sẽ thấy rõ khi so sánh với ví dụ tính 2.
Bước 5 — Trở lực, chọn quạt và kết luận
Cộng dồn trở lực theo thứ tự dòng khí đi: thiết bị tách hạt và tách giọt đầu vào khoảng 300 Pa; tầng hấp thụ nước khoảng 900 Pa; tầng hấp thụ kiềm khoảng 900 Pa; thiết bị tách giọt sau tháp khoảng 250 Pa; tầng than hoạt tính khoảng 800 Pa; đường ống, chụp hút và van gió khoảng 600 Pa. Tổng trở lực hệ thống khoảng 3.750 Pa, chưa kể dự phòng cho thời điểm vật liệu bắt đầu bám bẩn.
Công suất quạt tính theo lưu lượng thực và tổng trở lực. Đổi 11.000 m³/h thành 3,06 m³/s, nhân với 3.750 Pa được 11.475 W công suất hữu ích, chia cho hiệu suất tổng 0,65 được khoảng 17,7 kW ở trục quạt. Chọn động cơ 22 kW để có biên an toàn. Cấu hình cuối cùng cho trạm này là: chụp hút tại bốn điểm, tách hạt và tách giọt, tháp hấp thụ hai tầng nước và kiềm, tách giọt lần hai, tầng than hoạt tính đánh bóng, quạt 22 kW và ống khói.
Ví dụ tính 2 — xưởng sản xuất sản phẩm cao su có lò lưu hóa
Đề bài
Một xưởng sản xuất sản phẩm cao su kỹ thuật, có lò lưu hóa làm việc theo mẻ, mỗi ngày chạy khoảng 6 giờ. Xưởng có hai vùng phát thải khác nhau về nhiệt độ và thành phần. Vùng lưu hóa có lưu lượng 3.000 m³/h, nhiệt độ tại cửa lò 150 °C, nồng độ carbon đisunphua 30 mg/Nm³ và hydro sunphua 8 mg/Nm³. Vùng hỗn luyện và tráng keo có lưu lượng 3.000 m³/h, nhiệt độ 40 °C, tổng hợp chất hữu cơ dễ bay hơi tính theo TVOC 250 mg/Nm³ và bụi carbon đen 60 mg/Nm³. Cơ sở nằm trong vùng hạn chế phát thải, áp dụng Cột B.
Bước 1 — Tách dòng: khí lưu hóa và khí khu vực gia công
Khác với ví dụ 1, hai vùng của xưởng này có đặc tính trái ngược nhau: một dòng nóng và tương đối khô từ lò lưu hóa, một dòng nguội nhưng nhiều dung môi và bụi từ khu gia công. Gộp hai dòng ngay tại đầu vào sẽ buộc phải làm nguội dòng tổng và tách bụi cho toàn bộ lưu lượng, tức là làm thiết bị lớn hơn và đắt hơn mức cần thiết. Cách hợp lý là tách và xử lý riêng, chỉ gộp tại ống khói sau khi mỗi dòng đã xử lý xong.
Có một cách làm nguội cần tránh. Nếu dùng không khí ngoài để pha loãng dòng 150 °C xuống 45 °C, theo cân bằng nhiệt trộn với không khí 25 °C, cần khoảng 5,25 thể tích không khí ngoài cho mỗi thể tích khí thải. Tổng lưu lượng khi đó tăng hơn 6 lần, kéo theo tháp, đường ống và quạt đều lớn hơn 6 lần. Vì vậy dòng nóng nên được làm nguội gián tiếp bằng trao đổi nhiệt, hoặc làm nguội tiếp xúc kết hợp tách bụi nếu phía sau là tầng ướt chứ không phải tầng than.
Bước 2 — Tải carbon đisunphua, hydro sunphua và TVOC
Với dòng lưu hóa, tải carbon đisunphua là 30 mg/m³ × 3.000 m³/h = 90.000 mg/h, tức 0,09 kg/h; tải hydro sunphua là 8 × 3.000 = 24.000 mg/h, tức 0,024 kg/h. Với dòng gia công, tải TVOC là 250 × 3.000 = 750.000 mg/h, tức 0,75 kg/h; tải bụi là 60 × 3.000 = 180.000 mg/h, tức 0,18 kg/h. Chạy 6 giờ mỗi ngày, xưởng thải khoảng 4,5 kg TVOC, 0,54 kg carbon đisunphua và 1,08 kg bụi carbon đen mỗi ngày.
Điểm cần chú ý là tải TVOC lớn hơn tải lưu huỳnh khoảng tám lần. Nếu chỉ nhìn nồng độ carbon đisunphua để chọn thiết bị, hệ thống sẽ được thiết kế lệch hẳn về phía sai. Thông số quyết định của xử lý khí thải nhà máy cao su dạng xưởng sản phẩm là TVOC, và đây cũng đúng là thông số mà QCVN 19:2024 gọi tên ngành cao su.
Bước 3 — Cấu hình và vật liệu
Dòng lưu hóa được làm nguội gián tiếp xuống khoảng 45 °C để vừa an toàn cho vật liệu vừa hợp với tầng hấp thụ phía sau, sau đó qua thiết bị tách hạt và vào tháp hấp thụ kiềm để giữ hydro sunphua và một phần carbon đisunphua. Dòng gia công qua cyclone tách hạt thô rồi túi vải tách hạt mịn trước khi vào tầng hấp phụ than hoạt tính. Vật liệu thân thiết bị dùng nhựa PP hoặc PVC cho hai dòng này vì nhiệt độ đã được kéo xuống dưới 60 °C; nếu giữ nguyên dòng 150 °C mà đấu trực tiếp vào tháp nhựa, thân tháp sẽ biến dạng trong thời gian ngắn.
Về khối lượng than hoạt tính cho dòng gia công: tải TVOC 0,75 kg/h nhân 6 giờ được 4,5 kg mỗi ngày, nhân 30 ngày được 135 kg mỗi tháng. Với dung lượng làm việc thực tế lấy khoảng 8 % khối lượng than – một giá trị điển hình cần kiểm chứng bằng đường đẳng nhiệt hấp phụ của vật liệu cụ thể – khối lượng than cần khoảng 1.690 kg, tức gần 1,7 tấn cho một tháng vận hành. Nếu nồng độ TVOC đầu vào tăng lên 400 mg/Nm³, cùng lưu lượng, khối lượng than cần cho một tháng sẽ vượt 5 tấn; ở mức đó, hấp phụ đơn thuần không còn kinh tế và nên chuyển sang đốt hoặc giảm phát thải tại nguồn.
Bước 4 — Đối chiếu cột A/B/C và kết luận
Vì cơ sở nằm trong vùng hạn chế phát thải, ngưỡng áp dụng là Cột B. Với TVOC, dòng áp dụng là dòng dành riêng cho thiết bị trong sản xuất cao su tự nhiên hoặc cao su tổng hợp, giới hạn 100 mg/Nm³. Nồng độ đầu vào 250 mg/Nm³ nghĩa là tầng hấp phụ phải đạt hiệu suất tối thiểu 60 % để nồng độ đầu ra không vượt ngưỡng. Với carbon đisunphua, ngưỡng Cột B là 35 mg/Nm³ và nồng độ đầu vào chỉ 30 mg/Nm³, nên tháp hấp thụ kiềm chỉ cần mức giữ vừa phải. Với bụi, ngưỡng Cột B cho nhóm thiết bị xả thải khác là 80 mg/Nm³, trong khi túi vải thông dụng giữ bụi tốt hơn nhiều mức đó.
Ví dụ tính 3 — nhà máy vừa chế biến mủ vừa sản xuất sản phẩm
Đề bài
Một nhà máy tích hợp, vừa có trạm chế biến mủ 30 tấn mủ nước mỗi ngày như ví dụ 1, vừa có xưởng sản xuất sản phẩm như ví dụ 2. Hai khu vực nằm trong cùng khuôn viên và dùng chung một ống khói. Câu hỏi đặt ra là có thể gộp hai dòng khí vào một hệ thống xử lý duy nhất để tiết kiệm đầu tư hay không.
Bước 1 — Hai nguồn thải, một ống khói
Tổng lưu lượng tại ống khói chung là 11.000 + 6.000 = 17.000 m³/h. Nhưng trước khi nói tới ống khói, phải xem hai dòng có thể đi chung qua một thiết bị xử lý hay không. Dòng mủ có độ ẩm trên 90 %, nhiệt độ 40 °C và chứa amoniac, mercaptan. Dòng sản phẩm có độ ẩm thấp hơn, nhiệt độ tại lò 150 °C và chứa TVOC cùng bụi carbon đen. Đây là hai môi trường khác nhau về cả ba mặt nhiệt, ẩm và thành phần hóa học.
Bước 2 — Kiểm tra xung đột giữa dòng ẩm và dòng dung môi
Nếu gộp hai dòng rồi cho qua một tháp hấp thụ ướt, amoniac và hydro sunphua sẽ được giữ lại tốt, nhưng phần lớn dung môi hữu cơ của dòng sản phẩm lại không tan trong nước và sẽ đi thẳng qua tháp. Kết quả là hệ thống đạt với các chỉ tiêu của dòng mủ nhưng trượt TVOC. Nếu thay vào đó gộp hai dòng rồi cho qua một tầng than hoạt tính, hơi ẩm từ dòng mủ sẽ cạnh tranh vị trí hấp phụ và làm dung lượng than sụp rất nhanh, đồng thời bụi carbon đen sẽ bịt kín lớp vật liệu.
Điểm cần kiểm tra thêm là nhiệt độ khi trộn. Trộn 11.000 m³/h khí 40 °C với 6.000 m³/h khí chưa làm nguội ở 150 °C cho nhiệt độ hỗn hợp khoảng 78 °C – vượt ngưỡng làm việc liên tục an toàn của nhựa PP và PVC. Như vậy kể cả về nhiệt, việc gộp ngay từ đầu cũng buộc phải thêm một công đoạn làm nguội cho toàn bộ lưu lượng.
Bước 3 — Cấu hình và kết luận
Kết luận là tách hai chuỗi và chỉ gộp tại ống khói. Chuỗi chế biến mủ giữ nguyên như ví dụ 1: hấp thụ hai tầng nước và kiềm, tách giọt, tầng than đánh bóng. Chuỗi sản phẩm giữ nguyên như ví dụ 2: làm nguội gián tiếp cho dòng lưu hóa, tách bụi và hấp phụ cho dòng gia công. Sau khi mỗi chuỗi đã đạt ngưỡng, hai dòng mới nhập chung vào ống khói. Cần kiểm tra nồng độ tại ống khói chung vì đây là điểm quan trắc.
Lấy TVOC làm ví dụ kiểm tra. Sau xử lý, giả sử dòng sản phẩm còn 80 mg/Nm³ ở lưu lượng 6.000 m³/h, tương đương 0,48 kg/h. Dòng mủ gần như không đóng góp TVOC. Nồng độ tại ống khói chung là 0,48 kg/h chia cho 17.000 m³/h, tức khoảng 28 mg/Nm³ – thấp hơn ngưỡng Cột B khá xa. Phép kiểm tra này cũng cho thấy một điều hữu ích: khi gộp dòng, lưu lượng lớn từ chuỗi này có tác dụng pha loãng nồng độ của chuỗi kia, nhưng pha loãng không làm giảm tải ô nhiễm và không nên được dùng như biện pháp đối phó trong xử lý khí thải nhà máy cao su.
So sánh năm thông số giữa ba trường hợp
Bảng dưới tổng hợp năm nhóm thông số của ba ví dụ tính xử lý khí thải nhà máy cao su, để thấy rõ điểm khác biệt quyết định giữa loại hình chế biến mủ và loại hình sản xuất sản phẩm.
| Thông số | Ví dụ 1 — chế biến mủ | Ví dụ 2 — xưởng sản phẩm | Ví dụ 3 — tích hợp |
|---|---|---|---|
| Lưu lượng thiết kế | 11.000 m³/h (4 chụp hút × 2.500 m³/h + 10 %) | 6.000 m³/h (hai vùng × 3.000 m³/h) | 17.000 m³/h tại ống khói, hai chuỗi riêng |
| Nhiệt độ | 40 °C, không cần làm nguội | 150 °C tại lò lưu hóa, phải làm nguội gián tiếp xuống khoảng 45 °C | Hai mức nhiệt khác nhau, không gộp chung được |
| Chỉ tiêu quyết định | Amoniac và mercaptan | TVOC | Cả hai, xử lý theo hai chuỗi |
| Độ ẩm | Trên 90 %, thuận lợi cho tháp ướt, bất lợi cho than | Thấp, phải làm nguội mà không tăng ẩm nếu dùng than | Không thể dùng chung một tầng hấp phụ |
| Chu kỳ chạy | Theo vụ cạo mủ, 8 giờ/ngày, khoảng 250 ngày/năm | Theo mẻ lưu hóa, 6 giờ/ngày | Tổng hợp cả hai lịch, khó trùng đỉnh |
Dòng thải rắn và lỏng phải quản lý riêng
Một hệ thống xử lý khí thải không chỉ tạo ra khí sạch. Nó chuyển ô nhiễm từ pha khí sang pha lỏng hoặc pha rắn, và những dòng thứ cấp đó có yêu cầu quản lý riêng. Bỏ qua phần này là lý do phổ biến khiến cơ sở bị xử phạt ở khâu nước thải hoặc chất thải rắn dù khí thải đã đạt chuẩn.
Nước thải từ tháp hấp thụ: sunfua và amoni
Nước tuần hoàn trong tháp hấp thụ sẽ tích tụ dần sunfua, amoni và muối trung hòa. Với trạm chế biến mủ, nước này có mùi và có thể chứa nồng độ sunfua đủ để gây độc cho vi sinh trong hệ thống xử lý nước thải sinh học nếu xả trực tiếp. Cách xử lý thường dùng là oxy hóa sunfua bằng hypoclorit hoặc sục khí, kiểm soát pH, rồi mới đưa vào hệ thống nước thải chung của cơ sở. Nước thải từ hệ thống khí thải nên được tách khỏi nước thải sản xuất ở mức có thể, vì thành phần và tải ô nhiễm của hai dòng khác nhau.
Than hoạt tính đã hấp phụ dung môi là chất thải nguy hại
Than hoạt tính sau khi hấp phụ dung môi hữu cơ, mercaptan hoặc các hợp chất lưu huỳnh không còn là vật liệu thông thường. Đây thường được xếp vào nhóm chất thải nguy hại và phải chuyển giao cho đơn vị có chức năng, có chứng từ theo quy định. Chi phí xử lý than thải vì vậy là một khoản phải tính ngay từ khi chọn công nghệ hấp phụ, chứ không phải khoản phát sinh sau này. Với xưởng có tải TVOC lớn, chi phí thay và xử lý than có thể chiếm phần đáng kể trong chi phí vận hành hằng năm.
Bùn và cặn từ công đoạn rửa khí
Bùn lắng trong bể tuần hoàn của tháp hấp thụ chứa hạt bụi bị giữ lại cùng muối kết tủa. Với dòng có bụi carbon đen, cặn này có màu đen và rất dễ bám vào đường ống, bơm và đầu phun. Cần có điểm xả cặn định kỳ, và cần kiểm tra đầu phun ít nhất theo chu kỳ vận hành vì đầu phun bị tắc sẽ làm hiệu suất hấp thụ tụt nhanh mà khó phát hiện nếu chỉ nhìn đồng hồ đo lưu lượng.
Quy tắc thiết kế có dẫn nguồn về H₂S, mercaptan, NH₃ và TVOC
Phần này tập hợp những giới hạn và đặc tính đã được kiểm chứng bằng nguồn, để dùng làm dữ liệu đầu vào cho thiết kế thay vì dựa vào kinh nghiệm truyền miệng.
Về giới hạn phát thải. Theo QCVN 19:2024/BTNMT, Bảng 1, thiết bị trong sản xuất cao su tự nhiên hoặc cao su tổng hợp chịu giới hạn TVOC 80 mg/Nm³ ở Cột A, 100 mg/Nm³ ở Cột B và 150 mg/Nm³ ở Cột C. Đây là dòng duy nhất trong toàn bộ quy chuẩn gọi tên ngành cao su. Cùng bảng này, hydro sunphua không có dòng riêng cho cao su nên áp dụng dòng “Các thiết bị xả thải khác” với giới hạn 6, 7 và 8 mg/Nm³ cho ba cột; metyl mercaptan chịu giới hạn 10, 12 và 15 mg/Nm³; carbon đisunphua chịu giới hạn 30, 35 và 40 mg/Nm³; amoniac áp dụng dòng “Các thiết bị xả thải khác” với giới hạn 15, 20 và 25 mg/Nm³. Với bụi, Bảng 2 áp dòng “Các thiết bị xả thải khác” với giới hạn 50, 80 và 100 mg/Nm³.
Về ngưỡng mùi. Ngưỡng cảm nhận mùi của hydro sunphua được ghi nhận từ 0,001 ppm đến 0,13 ppm, và cơ sở dữ liệu PubChem cho hydro sunphua kèm ghi chú rằng khứu giác bị mệt rất nhanh nên không thể dựa vào mùi để cảnh báo sự hiện diện liên tục của khí này. Với amoniac, ngưỡng mùi thấp nhất khoảng 0,04 ppm theo dữ liệu PubChem cho amoniac. Với metyl mercaptan, mô tả mùi là mùi bắp cải thối hoặc mùi tỏi theo dữ liệu PubChem cho metyl mercaptan. Carbon đisunphua có ngưỡng mùi từ 0,01 ppm đến 0,42 ppm theo dữ liệu PubChem cho carbon đisunphua. Toluen, cấu tử chính trong nhiều loại dung môi cao su, có ngưỡng mùi từ 0,16 ppm đến 37 ppm theo dữ liệu PubChem cho toluen.
Về giới hạn tiếp xúc nghề nghiệp. Đây là ngưỡng dùng để thiết kế an toàn cho người vận hành, không phải cho ống khói, nhưng vẫn cần thiết khi bố trí lấy mẫu và khu vực thao tác hóa chất. Hydro sunphua có giới hạn trần 10 ppm trong 10 phút; amoniac có giới hạn trung bình 25 ppm và giới hạn ngắn hạn 35 ppm; metyl mercaptan có giới hạn trần 0,5 ppm trong 15 phút; carbon đisunphua có giới hạn trung bình 1 ppm và có ký hiệu thấm qua da; toluen có giới hạn trung bình 100 ppm và giới hạn ngắn hạn 150 ppm. Các giá trị này được ghi trong cùng các trang PubChem dẫn ở trên.
Công suất quạt và bơm — khép vòng trở lực
Bước cuối của một bản tính xử lý khí thải nhà máy cao su là cộng trở lực và chọn quạt. Công suất hữu ích bằng lưu lượng thực nhân tổng trở lực; công suất trục quạt bằng công suất hữu ích chia hiệu suất tổng, thường lấy 0,6 đến 0,7 cho hệ có nhiều tầng xử lý. Sau khi có công suất trục, chọn động cơ theo cấp tiêu chuẩn gần nhất và luôn để biên an toàn, vì trở lực sẽ tăng dần khi vật liệu bám bẩn hoặc khi túi vải bắt đầu bít.
Với bơm dung dịch, công suất phụ thuộc lưu lượng tuần hoàn và cột áp, trong đó cột áp phải cộng cả chiều cao hình học, trở lực đường ống và trở lực của đầu phun và lớp đệm. Một điểm hay bị tính thiếu là trở lực của lớp đệm ướt, vốn lớn hơn lớp đệm khô đáng kể. Tương tự như cách tính trong bài tính toán thiết kế tháp hấp thụ, nên lập bảng trở lực theo từng hạng mục rồi mới cộng, thay vì lấy một trị số tổng theo kinh nghiệm.
Một lưu ý về độ ẩm và nhiệt độ ảnh hưởng tới lưu lượng thực. Khí nóng có lưu lượng thực lớn hơn lưu lượng quy đổi; khí ẩm cũng vậy. Nếu chọn quạt theo lưu lượng quy đổi về điều kiện tiêu chuẩn của dòng khí 150 °C, quạt sẽ bị chọn thiếu và không đủ gió ngay từ khi đưa vào vận hành.
Mỗi câu hỏi thiết kế được trả lời ở bài nào
Cụm bài về xử lý khí thải công nghiệp được chia theo từng câu hỏi thiết kế. Bảng dưới giúp đi thẳng tới bài cần đọc thay vì đọc lại toàn bộ.
| Câu hỏi thiết kế | Bài cần đọc |
|---|---|
| Tổng quan các loại tháp xử lý khí thải và cách phân loại | Tháp xử lý khí thải là gì |
| Công thức và ví dụ tính kích thước tháp hấp thụ | Tính toán thiết kế tháp hấp thụ |
| Pha dung dịch xút cho tháp hấp thụ và tính nồng độ | Tháp hấp thụ NaOH |
| Chọn và tính tháp hấp phụ than hoạt tính | Xử lý khí thải bằng phương pháp hấp phụ |
| Xử lý mùi hôi bằng lọc sinh học | Xử lý khí thải bằng phương pháp sinh học |
| Chọn giữa hấp thụ, hấp phụ, sinh học và thiêu đốt | Xử lý khí thải bằng phương pháp thiêu đốt |
| Nguyên lý và cấu tạo thiết bị SCR | Hệ thống xử lý khí thải SCR |
| Xử lý hơi dung môi và chọn công nghệ theo độ phân cực | Xử lý hơi dung môi |
| Xử lý mùi ở cơ sở tái chế nhựa | Xử lý mùi nhựa tái chế |
| Khử mùi công nghiệp bằng hệ thống tổng hợp | Hệ thống khử mùi công nghiệp |
Chọn cấu hình và vật liệu theo quy mô
Cấu hình theo hai loại hình nhà máy
Cấu hình tối thiểu để xử lý khí thải nhà máy cao su đạt ngưỡng khác nhau khá rõ giữa hai loại hình. Với trạm chế biến mủ quy mô nhỏ, một tháp hấp thụ hai tầng kèm tách giọt thường đã đủ. Với xưởng sản phẩm, phần lớn chi phí nằm ở công đoạn tách bụi và tầng hấp phụ, vì đó mới là nơi giữ TVOC.
| Quy mô và loại hình | Cấu hình tối thiểu | Điểm dễ thiếu |
|---|---|---|
| Trạm chế biến mủ nhỏ (dưới 20 tấn mủ/ngày) | Chụp hút, tách giọt, tháp hấp thụ hai tầng nước và kiềm, quạt, ống khói | Thiếu tầng đánh bóng mùi nên vẫn bị phản ánh mùi |
| Trạm chế biến mủ vừa và lớn | Thêm tầng than hoạt tính đánh bóng sau tách giọt | Tách giọt yếu làm than ẩm và mất dung lượng |
| Xưởng sản phẩm có lưu hóa | Làm nguội gián tiếp, cyclone, túi vải, tháp hấp thụ kiềm cho dòng nóng, hấp phụ than cho dòng dung môi | Gộp dòng nóng và dòng ẩm vào một thiết bị |
| Nhà máy tích hợp | Hai chuỗi xử lý riêng, chỉ gộp tại ống khói | Gộp chung để tiết kiệm dẫn tới trượt TVOC |
Vật liệu: PP, PVC, FRP và inox
Chọn vật liệu theo nhiệt độ và thành phần ăn mòn. Dòng khí đã làm nguội dưới 60 °C và chứa axit hữu cơ nhẹ có thể dùng nhựa PP hoặc PVC. Dòng nóng hơn hoặc có nồng độ dung môi cao nên cân nhắc FRP hoặc inox cho những vị trí trước công đoạn làm nguội. Với khí có amoniac, cần chú ý rằng một số loại dung dịch và vật liệu có thể bị ăn mòn nếu nồng độ amoniac cao và liên tục.
| Vị trí | Vật liệu thường dùng | Ghi chú |
|---|---|---|
| Chụp hút và đường ống khu chế biến mủ | PP, PVC | Khí ẩm, nhiệt độ thấp, có axit hữu cơ |
| Đường ống trước làm nguội của lò lưu hóa | FRP chịu nhiệt hoặc inox | Nhiệt độ có thể tới 150 °C |
| Thân tháp hấp thụ | PP, PVC | Chỉ dùng khi khí đã dưới 60 °C |
| Tầng than hoạt tính | Thân nhựa, khay đỡ inox | Tránh ẩm và bụi làm bít lớp than |
| Bơm và đường ống dung dịch kiềm | PP, PVC, hoặc bơm có niêm phong phù hợp | Kiểm tra vật liệu đệm bơm với xút |
Các hạng mục chi phí
Chi phí đầu tư và chi phí vận hành cần tách riêng ngay từ đầu để tránh việc chọn công nghệ có giá mua thấp nhưng chi phí chạy hằng năm cao. Với hệ thống hấp phụ, chi phí vật liệu thay thế và chi phí xử lý vật liệu thải thường là khoản lớn nhất trong chi phí vận hành; với hệ thống hấp thụ, khoản lớn nhất là hóa chất, điện bơm và nước.
| Nhóm chi phí | Thành phần chính | Đặc điểm |
|---|---|---|
| Đầu tư thiết bị | Chụp hút, đường ống, tháp, quạt, bơm, hệ thống điều khiển | Phụ thuộc lưu lượng và số tầng xử lý |
| Đầu tư phần điện và khung bệ | Tủ điện, biến tần, kết cấu đỡ, sàn thao tác | Thường bị bỏ sót khi lập dự toán |
| Vận hành hóa chất | Xút, hypoclorit, nước tuần hoàn | Tỉ lệ với tải H₂S và mercaptan |
| Vận hành vật liệu hấp phụ | Than hoạt tính thay định kỳ và chi phí xử lý than thải | Tỉ lệ với tải TVOC, là khoản lớn nhất ở xưởng sản phẩm |
| Điện năng | Quạt và bơm | Tỉ lệ với tổng trở lực và số giờ chạy |
| Bảo trì | Thay túi vải, vệ sinh đầu phun, kiểm tra cảm biến | Theo chu kỳ vận hành, dễ bị bỏ qua |
Năm sai lầm khiến hệ thống không đạt chuẩn hoặc đội vốn
Sai lầm 1 — Dùng một bản thiết kế cho cả trạm chế biến mủ và xưởng lưu hóa
Hai loại hình có thành phần ô nhiễm khác nhau về bản chất. Một tháp rửa ướt giữ tốt amoniac và H₂S nhưng gần như không giữ dung môi hữu cơ. Ngược lại, một tầng than hoạt tính giữ tốt dung môi nhưng bị hơi ẩm của dòng mủ phá hỏng. Dùng chung một bản thiết kế nghĩa là sẽ trượt ít nhất một chỉ tiêu tại một trong hai loại hình.
Sai lầm 2 — Chỉ xử lý mùi mà không xử lý TVOC
Vì mùi là thứ gây phản ánh, nhiều dự án xử lý khí thải nhà máy cao su tập trung vào khử mùi và bỏ qua TVOC. Nhưng trong QCVN 19:2024/BTNMT, chỉ tiêu bị ràng buộc cụ thể cho ngành cao su lại chính là TVOC, với giới hạn 80 đến 150 mg/Nm³. Một hệ thống chỉ giữ mùi mà không giữ TVOC vẫn có thể bị kết luận vượt ngưỡng khi quan trắc.
Sai lầm 3 — Đấu khói 150 °C của lò lưu hóa trực tiếp vào tháp nhựa PP
Nhựa PP và PVC thông dụng chỉ chịu liên tục khoảng 80 đến 90 °C. Dòng khí lưu hóa ở 150 °C nếu vào thẳng tháp nhựa sẽ làm thân tháp biến dạng, hở mối hàn và rò rỉ chỉ trong thời gian ngắn. Bắt buộc phải có công đoạn làm nguội trước, và cách làm nguội phải không làm lưu lượng tăng quá nhiều.
Sai lầm 4 — Bỏ qua độ ẩm khi chọn than hoạt tính
Dòng khí từ trạm chế biến mủ có độ ẩm trên 90 %. Nếu đưa dòng này thẳng vào tầng than, hơi nước sẽ cạnh tranh vị trí hấp phụ và thời gian thay vật liệu ngắn lại nhiều lần so với tính toán. Cần tách giọt hiệu quả và, khi có thể, sấy khô một phần trước khi vào tầng hấp phụ.
Sai lầm 5 — Xả nước thải tháp hấp thụ chung với nước thải sản xuất
Nước từ tháp hấp thụ chứa sunfua, amoni và muối, có thể gây sốc cho hệ thống xử lý sinh học nếu xả trực tiếp và không kiểm soát. Cần tách dòng, oxy hóa sunfua và kiểm soát pH trước khi nhập vào hệ thống nước thải chung, đồng thời ghi lại khối lượng và nồng độ để phục vụ báo cáo môi trường.
Câu hỏi thường gặp
Nhà máy cao su thải ra những khí gì?
Trạm chế biến mủ thải amoniac từ khâu bảo quản mủ nước, hydro sunphua và mercaptan từ khâu đông tụ và cán, cùng hơi axit hữu cơ. Xưởng sản xuất sản phẩm thải bụi carbon đen từ khâu hỗn luyện, tổng hợp chất hữu cơ dễ bay hơi từ keo và dung môi, và carbon đisunphua cùng hydro sunphua từ khâu lưu hóa. Hai nhóm này khác nhau về bản chất nên xử lý khí thải nhà máy cao su cần hai chuỗi khác nhau.
Mùi hôi từ nhà máy cao su do đâu mà có?
Mùi chủ yếu đến từ các hợp chất lưu huỳnh có ngưỡng cảm nhận cực thấp: hydro sunphua, các mercaptan và carbon đisunphua. Ngưỡng mùi của hydro sunphua có thể thấp tới 0,001 ppm, trong khi giới hạn pháp lý cho phép tới 8 mg/Nm³ ở Cột C. Khoảng cách này giải thích vì sao một dòng khí đạt quy chuẩn vẫn có thể gây mùi cảm nhận được.
QCVN nào áp dụng cho khí thải nhà máy cao su?
Xử lý khí thải nhà máy cao su áp dụng QCVN 19:2024/BTNMT. Trong quy chuẩn này, thiết bị trong sản xuất cao su tự nhiên hoặc cao su tổng hợp được gọi tên tại thông số TVOC với giới hạn 80, 100 và 150 mg/Nm³ cho ba cột A, B, C. Các thông số còn lại như hydro sunphua, mercaptan, carbon đisunphua, amoniac và bụi áp dụng theo các dòng tương ứng trong cùng bảng, thường là dòng “Các thiết bị xả thải khác”.
Xử lý H₂S và mercaptan trong khí thải cao su bằng cách nào?
Hai chất này thường được xử lý bằng tháp hấp thụ kiềm. Hydro sunphua bị trung hòa bởi xút; mercaptan khó xử lý hơn và thường cần thêm tác nhân oxy hóa như hypoclorit natri để chuyển thành dạng ít mùi hơn. Sau tháp, một tầng than hoạt tính đánh bóng giúp giảm phần mùi còn lại, với điều kiện phải tách giọt tốt trước khi vào tầng than.
Đã đạt QCVN 19:2024 mà hàng xóm vẫn phản ánh mùi thì xử lý thế nào?
Trường hợp này khá phổ biến và không mâu thuẫn nhau, vì quy chuẩn không có thông số mùi. Cách xử lý là bổ sung tầng đánh bóng mùi sau hệ thống chính, kiểm tra lại hiệu quả chụp hút tại nguồn để không có dòng khí khuếch tán trực tiếp ra ngoài, và kiểm tra thời điểm phát thải mạnh nhất – thường là lúc mở cửa lò lưu hóa theo mẻ – để bảo đảm hệ thống đủ công suất trong đúng khoảng thời gian đó.
Có thể nhận bản tính thông số trước khi đặt hàng không?
Có. Để tính được, cần cung cấp lưu lượng hút tại từng điểm phát thải, nhiệt độ và độ ẩm dòng khí, nồng độ các chỉ tiêu chính, và số giờ chạy mỗi ngày. Nếu chưa có số đo, có thể lấy mẫu tại miệng chụp hút trước; chi phí lấy mẫu một lần luôn nhỏ hơn chi phí làm lại thiết bị.
Kết luận
Xử lý khí thải nhà máy cao su không có một đáp án duy nhất, vì ngành này gồm hai loại hình có dòng khí thải khác nhau về bản chất. Trạm chế biến mủ xoay quanh amoniac, hydro sunphua, mercaptan và độ ẩm cao, nên hợp với chuỗi hấp thụ ướt kèm tầng đánh bóng mùi. Xưởng sản xuất sản phẩm xoay quanh TVOC, carbon đisunphua và bụi carbon đen, với dòng khí nóng, nên cần làm nguội, tách bụi và hấp phụ. Nhà máy tích hợp nên xử lý riêng hai chuỗi và chỉ gộp tại ống khói.
Về phía quy chuẩn, điểm cần nhớ là QCVN 19:2024/BTNMT chỉ gọi tên ngành cao su đúng một lần, tại thông số TVOC với giới hạn 80, 100 và 150 mg/Nm³ cho ba cột. Các chỉ tiêu còn lại phải tra ở các dòng bao trùm. Và vì quy chuẩn không có thông số mùi, kiểm soát mùi là một hạng mục thiết kế riêng chứ không thể suy ra từ việc đạt ngưỡng pháp lý.
Cách làm an toàn là bám đúng thứ tự: xác định loại hình, tính lưu lượng và nhiệt độ, xác định tải ô nhiễm theo từng chỉ tiêu, chọn chuỗi xử lý phù hợp với tính chất dòng khí, rồi khép vòng bằng trở lực và công suất quạt. Bỏ qua bất kỳ bước nào trong số đó đều dẫn tới cùng một kết quả: hệ thống đạt trên giấy nhưng không đạt khi vận hành.
Nguồn tham khảo
- QCVN 19:2024/BTNMT — Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về khí thải công nghiệp (toàn văn, Bảng 1 thể khí và Bảng 2 thể hạt). Nguồn cho các giới hạn TVOC, H₂S, metyl mercaptan, carbon đisunphua, amoniac và bụi dẫn trong bài, và cho nhận định rằng ngành cao su chỉ được gọi tên tại thông số TVOC.
- PubChem CID 402 — Hydrogen sulfide. Nguồn cho ngưỡng mùi 0,001–0,13 ppm, ghi chú về mệt khứu giác, và giới hạn tiếp xúc trần 10 ppm.
- PubChem CID 222 — Ammonia. Nguồn cho ngưỡng mùi 0,04 ppm và giới hạn tiếp xúc trung bình 25 ppm, ngắn hạn 35 ppm.
- PubChem CID 878 — Methanethiol. Nguồn cho mô tả mùi và giới hạn trần 0,5 ppm trong 15 phút.
- PubChem CID 6348 — Carbon disulfide. Nguồn cho ngưỡng mùi 0,01–0,42 ppm và giới hạn tiếp xúc trung bình 1 ppm.
- PubChem CID 1140 — Toluene. Nguồn cho ngưỡng mùi 0,16–37 ppm và giới hạn tiếp xúc trung bình 100 ppm, ngắn hạn 150 ppm.
Ghi chú về phạm vi số liệu: các giá trị về tỉ lệ lỏng trên khí, dung lượng làm việc của than hoạt tính, trở lực từng tầng và hiệu suất quạt trong bài là giá trị điển hình theo kinh nghiệm thiết kế, dùng để minh họa cách tính; giá trị áp dụng cho một công trình cụ thể cần được xác định lại bằng thử nghiệm hoặc bằng cam kết của nhà cung cấp thiết bị.

Comments are closed